11/05/2018 - 7:54 AMphuongle 84 Lượt xem

[SÀN BẤTĐỘNG SẢN CẢNH TOÀN AN GIANG] 

Mua Bán Nhà ĐẤt Long Xuyên, An Giang, Xin Giới Thiệu. Hỏi: Đầu năm 2018, tôi có mua lại một căn nhà của ông X nhưng 2 bên chỉ làm giấy tờ viết tay chứ không đem đi công chứng. Đến khi tôi đi sang tên thì cơ quan chức năng yêu cầu phải có hợp đồng công chứng, nếu chỉ có giấy viết tay thì không được cấp sổ đỏ. Vậy tôi có cần phải làm lại hợp đồng không? (Nguyễn An, Thanh Xuân - Hà Nội).

 

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 122 Luật Nhà ở năm 2014, trường hợp mua bán, đổi, góp vốn, tặng cho, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, ngoại trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.

Căn cứ theo quy định trên thì việc mua bán nhà bằng giấy tờ viết tay được xem như là hợp đồng bị vô hiệu về hình thức. Vì vậy, bạn cần liên hệ với người chủ nhà cũ để thực hiện việc ký kết lại hợp đồng tại Văn phòng công chứng hoặc tại UBND xã nơi có đất.

Sang tên nhà đất mua bằng giấy viết tay
Sang tên nhà đất mua bằng giấy viết tay cần những thủ tục gì?

Trường hợp phía chủ nhà cũ không hợp tác thì bạn có thể làm đơn yêu cầu tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi có đất công nhận hiệu lực của văn bản mua bán viết tay theo quy định tại Điều 129 Bộ luật Dân sự năm 2015, cụ thể:

Giao dịch dân sự vi phạm quy định, điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, ngoại trừ các trường hợp sau đây:

Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.

Như vậy, nếu trước kia bạn hoặc cả bạn và ông X đã thực hiện được ít nhất 2/3 nghĩa vụ hợp đồng thì bạn có thể tự làm đơn yêu cầu tòa án công nhận hiệu lực của hợp đồng này. Khi có quyết định của tòa án thì bạn có thể tiếp tục thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ đứng tên mình theo quy định của pháp luật.

==============================================

Sàn Bất Động Sản Cảnh Toàn – An Giang: chuyên mua bán nhà ở, căn hộ, chung cư, đất nền giá tốt – giá chính xác, giao dịch chính chủ, hỗ trợ tư vấn Miễn Phí.

CANHTOANLAND.

www.canhtoanland.com

www.facebook.com/canhtoanland

Chia sẻ bài viết: 




Công cụ tìm kiếm
  • Nhà đất bán
  • Nhà đất cho thuê
Tìm nâng cao
Tìm nâng cao
46 tin mới trong ngày
Nhà môi giới tiêu biểu
Lượt truy cập

Đang online:

0

Lượt truy cập:

4589898

Thông tin bộ công thương

  • Website đang chạy thử nghiệm và chờ cấp phép của Bộ Công Thương

Công ty Cổ Phần CẢNH TOÀN

Địa chỉ Lầu 1: 327/5 - 326/1C -326/5 Đường Hùng Vương, Tp Long Xuyên, Tỉnh An Giang
Điện thoại : (076) 3944222 - Fax : (076) 3843483 - Email: canhtoan@canhtoan.com